• Diễn đàn
    Đăng nhập
  • Dòng Tên

    Dòng Tên (Dòng Chúa Giêsu) được sáng lập bởi Thánh Inhaxiô Loyola và Các Bạn của ngài vào năm 1... Xem thêm

    Thánh I-nhã và Lịch sử Dòng Tên

    Khám phá cuộc đời Thánh I-nhã, sự ra đời của Dòng Tên và những nét đặc trưng của linh đạo Dòng... Xem thêm

    Dòng Tên tại Việt Nam

    Hành trình hơn bốn thế kỷ của Dòng Tên tại Việt Nam, từ những nhà truyền giáo đầu tiên năm 1615... Xem thêm

    Tưởng nhớ

    Hiệp thông cầu nguyện và tưởng nhớ các linh mục, tu sĩ Dòng Tên đã qua đời, những người đã hiến... Xem thêm

    Xây dựng Văn hóa An toàn trong Các Sứ vụ (Safeguarding)

    Cam kết của Dòng Tên trong việc bảo vệ trẻ em và những người dễ bị tổn thương, tôn trọng phẩm g... Xem thêm

    Trở thành tu sĩ Dòng Tên

    Tìm hiểu ơn gọi và hành trình để trở thành tu sĩ Dòng Tên, những người bạn đường của Chúa Giêsu... Xem thêm

    Liên hệ

    Thông tin liên hệ với Dòng Tên Việt Nam: địa chỉ, phương thức liên lạc. Xem thêm

  • Linh Đạo
    Thánh I-Nhã

    Khám phá cuộc đời và hành trình hoán cải của Thánh I-nhã, vị sáng lập Dòng Tên. Xem thêm

    Linh Đạo I-Nhã

    Tìm hiểu về linh đạo của Thánh I-nhã: tìm kiếm và nhận ra ý Chúa trong mọi sự, tất cả cho vinh... Xem thêm

    Linh Thao

    Giới thiệu Linh Thao - con đường cầu nguyện và phân định giúp con người gặp gỡ Thiên Chúa và sắ... Xem thêm

    Phút Hồi Tâm

    Gợi ý xét mình và cầu nguyện ngắn, giúp bạn dừng lại để lắng nghe tiếng Chúa và nhìn lại chính... Xem thêm

  • Dẫn Đường

    đến với Thiên Chúa
    Trung Tâm Linh Đạo Nhà Tĩnh Tâm Thánh Phêrô Favre Linh Hướng Chủng Viện Loan Báo Tin Mừng Tông Đồ Giáo Xứ Mạng Lưới Cầu Nguyện

    Cùng Đi

    với người nghèo và người bị loại trừ
    Tông Đồ Xã Hội Tông Đồ Di Dân Và Sắc Tộc

    Đồng Hành

    với người trẻ
    Tông Đồ Sinh Viên Giới Trẻ Thánh Thể Chăm Sóc Gia Đình Trẻ

    Chăm sóc

    ngôi nhà chung của chúng ta
    Chăm Sóc Ngôi Nhà Chung

    Sứ vụ khác

    Cổ Võ Ơn Gọi Giáo Dục Hành Hương Dòng Tên Văn Phòng Phát Triển Văn Phòng Truyền Thông Văn Phòng - Văn Khố Học Viện Thánh Giuse Dòng Tên
Trang chủ logo
  • Suy Tư
    Kinh Thánh Suy Tư Tin Mừng Suy Niệm Tin Mừng Thần Học Cầu Nguyện Truyền Giáo Ơn Gọi Thánh Hiến Hôn Nhân Gia Đình Triết Học Xã Hội Chuyên Đề
    suy tu dropdown image [Hạnh Các Thánh] - Ngày 24.10: Học sống dấn thân và kiên trung như Thánh Antôn Maria Claret suy tu dropdown image Yêu Chúa và yêu người | Suy tư Tin Mừng CN XXX Thường Niên - Năm A suy tu dropdown image Manna: Tìm trái mà không thấy (Thứ Bảy Tuần 29 TN - Lc 13,1-9) suy tu dropdown image Có phải Đức Mẹ Maria đã chết? | Một số câu hỏi về Đức Mẹ Maria suy tu dropdown image [Hạnh Các Thánh] - Ngày 23.10: Sống dấn thân nhiệt huyết như Thánh Gioan CapistranoI suy tu dropdown image Manna: Nhận xét thời đại này (Thứ sáu Tuần 29 TN - Lc 12, 54-59) suy tu dropdown image Manna: Phải chi lửa ấy đã bùng lên (Thứ năm Tuần 29 TN - Lc 12,49-53) suy tu dropdown image [Hạnh Các Thánh - PVDT] - Ngày 21.10: Sống cộng tác như Chân phước Giacôbê Luy de San Vitores và Thánh Phêrô Calungsod
  • Podcast

    Chủ đề nổi bật

    Truyền Thông Dòng Tên
    Truyền Thông Dòng Tên
    Người Tân Tòng Kể Chuyện
    Người Tân Tòng Kể Chuyện
    Hành Trình Phục Hồi
    Hành Trình Phục Hồi
    Vatican News Tiếng Việt
    Vatican News Tiếng Việt
    Manna
    Manna
    Kinh Thánh
    Kinh Thánh
    Ephata
    Ephata
    365 ngày với thánh Inhã
    365 ngày với thánh Inhã
    365 ngày với các giáo phụ
    365 ngày với các giáo phụ
    365 ngày với các gia đình
    365 ngày với các gia đình

    Podcast mới nhất

    play grey
    Truyền Thông Dòng Tên
    KINH THÁNH CÔNG GIÁO - SÁCH XUẤT HÀNH
    play grey
    Truyền Thông Dòng Tên
    KINH THÁNH CÔNG GIÁO - SÁCH SÁNG THẾ
    play grey
    Truyền Thông Dòng Tên
    KINH THÁNH CÔNG GIÁO - SÁCH LÊVI
    play grey
    Truyền Thông Dòng Tên
    KINH THÁNH CÔNG GIÁO - SÁCH DÂN SỐ
    play grey
    Truyền Thông Dòng Tên
    KINH THÁNH CÔNG GIÁO - SÁCH ĐỆ NHỊ LUẬT
    play grey
    Truyền Thông Dòng Tên
    KINH THÁNH CÔNG GIÁO - SÁCH GIÔSUÊ
  • Tin Tức
    Đức Thánh Cha Giáo Hội Hoàn Vũ Giáo Hội Việt Nam Dòng Tên Khóa Học
    suy tu dropdown image Đức Thánh Cha mời gọi người trẻ đăng ký tham dự Đại hội Giới trẻ Thế giới Seoul 2027 suy tu dropdown image Đức Thánh Cha Lêô (21/10/2026): Gia đình là “nền tảng của xã hội” suy tu dropdown image Các bác sĩ của Đức Thánh Cha xác nhận ngài “không cần điều trị thêm” sau ca phẫu thuật ung thư phổi suy tu dropdown image Thông báo: Thánh lễ Truyền chức Linh mục Dòng Tên 2026 suy tu dropdown image Đức Thánh Cha điện đàm với Tổng thống Zelensky, kêu gọi đình chiến vì nhân đạo tại Oleshky suy tu dropdown image Đức Thánh Cha Lêô (18/10/2026): Sống chân thật, không sợ hãi để tự do làm điều thiện suy tu dropdown image Sứ điệp video của Đức Thánh Cha cho Ngày Thế giới Truyền giáo năm 2026 suy tu dropdown image Đức Hồng y Tagle sẽ chủ sự giờ Kinh Mân Côi Truyền giáo Quốc tế, cầu nguyện cho các nhà truyền giáo và Đức Thánh Cha
Trang chủ/ Suy Tư

Trăng khuyết vẫn là trăng - Gửi những vầng trăng chưa tròn đêm nay

Trăng khuyết vẫn là trăng - Gửi những vầng trăng chưa tròn đêm nay
Truyền Thông Dòng Tên

49 người theo dõi

Thứ sáu, 25/09/2026
Trăng khuyết vẫn là trăng - Gửi những vầng trăng chưa tròn đêm nay

TRĂNG KHUYẾT VẪN LÀ TRĂNG

Gửi những vầng trăng chưa tròn đêm nay

Mỗi mùa Trung Thu về, tiếng trống lân lại rộn rã khắp xóm làng phố thị, những chiếc đèn lồng thắp sáng từng mái hiên, và đâu đó trong lòng người lại dấy lên một mong ước giản dị: được trở về tìm lại chút bình an bên những người thân thuộc.

Thế nhưng, Trung Thu không chỉ gợi lên nỗi mong mỏi đoàn viên. Ánh trăng đêm ấy đôi khi còn soi rõ những khoảng trống mà ngày thường ta vẫn cố giấu đi. Có người trở về nhưng chẳng thể gặp lại bóng hình quen thuộc. Có người ngồi giữa mâm cơm đông đủ mà lòng vẫn hụt hẫng đến mênh mang. Có người mang theo một nguyện ước chưa thành, một lời cầu nguyện chưa có hồi đáp, hay một chặng đường đã đi rất lâu mà vẫn chưa biết mình sẽ về đâu.

Những điều ấy không thể đặt lên mâm cỗ, cũng chẳng thể bắt trọn qua một tấm hình, nhưng lại đủ sức khiến lòng người chùng xuống giữa một đêm vốn dành cho sum họp.

Điều khiến ta mệt mỏi đôi khi không nằm ở nỗi đau, mà là áp lực phải tỏ ra mình vẫn ổn. Ta học cách giấu đi những mảnh vỡ, gói ghém nỗi buồn thật khéo rồi bước vào cuộc vui với một nụ cười vừa đủ. Chỉ đến khi trở về căn phòng quen thuộc, khép lại cánh cửa, trút bỏ lớp mặt nạ gượng gạo, ta mới ngột ngạt nghe thấy tiếng vỡ vụn bên trong mình.

Nếu đêm nay bạn cũng đang ở trong một mùa như thế, bạn không cần phải cố vui thêm nữa.

Hãy thử ngước nhìn lên bầu trời.

Vầng trăng rằm rực rỡ đêm nay cũng từng âm thầm đi qua những mùa khuyết hao. Có những đêm trăng chỉ là một nét cong mảnh giữa bầu trời rộng, vậy mà chẳng ai bảo rằng trăng không còn là trăng. Trăng đâu cần phải tròn đầy trong mọi khoảnh khắc mới là một vầng trăng đẹp.

Trăng khuyết vẫn là trăng

Hình như ta dễ chấp nhận những mùa đầy vơi của trăng hơn là những mùa chưa trọn của đời mình. Ta đòi hỏi ước mơ phải thành hình, các mối tương quan phải có kết thúc đẹp, lời cầu nguyện phải có hồi đáp, và vết thương phải nhanh chóng lành lặn. Khi cuộc đời không diễn ra như ý, ta dễ nghĩ rằng mình đã đi sai đường.

Thế nhưng, một đời người đâu chỉ được đo bằng những gì đã hoàn thành. Có những điều chỉ hiểu được sau nhiều năm tháng; có những lời cầu nguyện được nhậm lời theo cách ta không ngờ tới; và có những vết thương dẫu không biến mất, nhưng dần trở thành nơi ta biết cảm thông hơn với nỗi đau của người khác.

Một vầng trăng chưa tròn đâu phải là vầng trăng kém đẹp. Cũng vậy, một khoảng trống nội tâm chẳng có nghĩa là cuộc đời ta đang dừng lại. Đôi khi, chính giữa những khoảng lặng tưởng như hụt hẫng ấy, Thiên Chúa vẫn đang âm thầm ươm vào lòng ta những hạt giống ân sủng - ngay cả khi ta chưa đủ lắng để nhận ra.

Và có lẽ, bài học sâu lắng nhất từ những khoảng lặng nội tâm cũng chỉ đơn giản là thế: học cách dừng lại, can đảm đối diện với những gì đang xáo trộn bên trong, rồi bình an trao tất cả vào tay Thiên Chúa - từ những niềm vui nhỏ bé đến nỗi thất vọng sâu kín, từ những lúc lòng đầy cậy tin cho tới khi chẳng còn biết phải bước tiếp thế nào.

Thiên Chúa không đợi ta trở nên hoàn hảo rồi mới yêu thương. Ngài gặp ta ngay trên con đường ta đang bước, với tất cả những dở dang chưa kịp gọi tên; Ngài không đứng ở cuối con đường để chờ một con người hoàn hảo, mà bước vào chính con đường bụi đất ấy và ở lại cùng ta.

Có những khoảng trống trong đời ta rất muốn lấp đầy, nhưng không phải khoảng trống nào cũng cần được lấp vội. Đôi khi, chính khoảng trống ấy dạy lòng ta biết lắng nghe, và mở ra không gian cho một sự hiện diện lớn hơn chính mình.

Thiên Chúa không phải lúc nào cũng cất đi nỗi đau. Ngài chọn ở lại cùng ta trong chính trải nghiệm ấy. Ngài cũng không thường vén mở trọn vẹn con đường phía trước, nhưng luôn soi đủ sáng cho từng bước một. Và đôi khi, chỉ thế thôi đã là một ân sủng trọn vẹn.

Vì thế, nếu Trung Thu này lòng bạn vẫn còn một khoảng thiếu, một vơi hụt chưa thể lấp đầy, hay đơn giản là một tâm hồn đã quá mệt mỏi vì phải tỏ ra mạnh mẽ... xin hãy cho phép mình được nghỉ ngơi, và đừng vội trách mình vì chưa thể “tròn”.

Không phải điều gì cũng cần có câu trả lời ngay lập tức. Có những điều chỉ cần thành thật trao vào tay Chúa, rồi để thời gian và ân sủng từ từ làm phần việc của mình.

Đêm nay, có thể bạn vẫn chưa thấy ánh sáng mình mong đợi. Nhưng vầng trăng khuyết không có nghĩa là bầu trời mất trăng. Cũng vậy, một chặng đường nhiều bóng tối không có nghĩa là Thiên Chúa vắng mặt. Ngài hiện diện rất âm thầm, âm thầm đến mức chỉ khi ngoảnh lại, ta mới nhận ra mình chưa bao giờ bước đi một mình.

Vầng trăng rồi sẽ tròn, rồi lại khuyết. Chúng ta rồi cũng sẽ đi qua biết bao mùa đầy, vơi, sáng, tối của một đời người. Điều quan trọng không phải là làm sao để cuộc đời lúc nào cũng tròn đầy, mà là trong từng mùa như thế, ta có còn nhận ra Đấng vẫn lặng lẽ đồng hành hay không.

Trăng khuyết vẫn là trăng. Một cuộc đời còn dang dở vẫn có thể rất đẹp, khi được ôm ấp trong bàn tay Thiên Chúa.

Chúc bạn một mùa Trung Thu bình an - đủ thong dong để tin rằng, ngay cả trong phần đời chưa tròn ấy, bạn vẫn luôn được yêu thương và nâng đỡ từng ngày.

Fx. Anh Tuấn, S.J.

Trăng khuyết vẫn là trăng - Gửi những vầng trăng chưa tròn đêm nay

Phanxicô Xaviê Anh Tuấn, S.J.

2 người theo dõi
Xem thêm bài viết của tác giả này

Tags:

Suy tư
Chia sẻ:

Bài viết liên quan

Manna: Trung tín, khôn ngoan (Thứ Tư Tuần 29 TN - Lc 12,39-48)Suy Niệm Tin Mừng
Manna: Trung tín, khôn ngoan (Thứ Tư Tuần 29 TN - Lc 12,39-48)

Kẻ trộm xưa cũng như nay đều đến mà không báo trước, bất ngờ khoét vách nhà khi gia chủ còn ngủ say.

3 ngày trước
Manna: Nhận xét thời đại này (Thứ sáu Tuần 29 TN - Lc 12, 54-59)Suy Niệm Tin Mừng
Manna: Nhận xét thời đại này (Thứ sáu Tuần 29 TN - Lc 12, 54-59)

Tục ngữ ca dao nước ta không thiếu những câu nói về thời tiết. Kinh nghiệm dân gian cho phép dự đoán những gì sắp xảy ra.

1 ngày trước
[Hạnh Các Thánh] - Ngày 16.10: Học cách kiên nhẫn như Thánh Margaret Maria AlacoqueSuy Tư
[Hạnh Các Thánh] - Ngày 16.10: Học cách kiên nhẫn như Thánh Margaret Maria Alacoque

Sức mạnh phi thường nơi Thánh Margaret Maria Alacoque tỏa sáng qua khả năng đáp trả sự hoài nghi và lạnh nhạt bằng một tình yêu không tính toán

1 tuần trước

Các bài viết được quan tâm

interested post image
Suy Tư
5 giờ trước

[Hạnh Các Thánh] - Ngày 24.10: Học sống dấn thân và kiên trung như Thánh Antôn Maria Claret

Điểm son rực rỡ nơi Thánh Antôn Maria Claret chính là tinh thần trách nhiệm cao độ và lòng can đảm bảo vệ sự thật trước mọi áp lực.
interested post image
Suy Tư Tin Mừng
15 giờ trước

Yêu Chúa và yêu người | Suy tư Tin Mừng CN XXX Thường Niên - Năm A

Có thể nhiều Kitô hữu rất siêng năng tham dự thánh lễ, đọc kinh thật nhiều,… nhưng lại có lối hành xử thiếu tình thương
interested post image
Suy Niệm Tin Mừng
19 giờ trước

Manna: Tìm trái mà không thấy (Thứ Bảy Tuần 29 TN - Lc 13,1-9)

Trong bài Tin Mừng hôm nay, Đức Giêsu cảnh báo hai lần (cc. 3, 5). “Nếu các ông không sám hối, thì các ông cũng sẽ chết hết như vậy.”
interested post image
Suy Tư
1 ngày trước

Có phải Đức Mẹ Maria đã chết? | Một số câu hỏi về Đức Mẹ Maria

Mẹ đã thực sự không phải gánh chịu hậu quả của tội nguyên tổ, vì thế Mẹ ngự trị trên thiên đàng như là Nữ Vương cả trời và đất.
interested post image
Suy Tư
1 ngày trước

[Hạnh Các Thánh] - Ngày 23.10: Sống dấn thân nhiệt huyết như Thánh Gioan CapistranoI

Tự giam mình trong vùng an toàn của tuổi tác hay vị thế sẵn có luôn là cám dỗ dễ dãi đối với con người
Dòng Tên Logo
FacebookYouTube
Dòng Tên
  • Thánh I-nhã và Lịch sử Dòng Tên
  • Trở thành tu sĩ Dòng Tên
  • Dòng Tên tại Việt Nam
  • Tưởng nhớ
  • Xây dựng Văn hóa An toàn trong Các Sứ vụ (Safeguarding)
  • Liên hệ
  • Dòng Tên
Linh Đạo
  • Thánh I-Nhã
  • Linh Đạo I-Nhã
  • Linh Thao
  • Phút Hồi Tâm
Sứ Vụ
  • Trung Tâm Linh Đạo
  • Nhà Tĩnh Tâm Thánh Phêrô Favre
  • Linh Hướng Chủng Viện
  • Loan Báo Tin Mừng
  • Tông Đồ Giáo Xứ
  • Mạng Lưới Cầu Nguyện
  • Tông Đồ Xã Hội
  • Tông Đồ Di Dân Và Sắc Tộc
  • Tông Đồ Sinh Viên
  • Giới Trẻ Thánh Thể
  • Chăm Sóc Gia Đình Trẻ
  • Chăm Sóc Ngôi Nhà Chung
  • Cổ Võ Ơn Gọi
  • Giáo Dục
  • Hành Hương Dòng Tên
  • Văn Phòng Phát Triển
  • Văn Phòng Truyền Thông
  • Văn Phòng - Văn Khố
  • Học Viện Thánh Giuse Dòng Tên
Suy Tư
  • Kinh Thánh
  • Thần Học
  • Triết Học
  • Truyền Giáo
  • Ơn Gọi Thánh Hiến
  • Hôn Nhân Gia Đình
  • Xã Hội
  • Chuyên Đề
  • Cầu Nguyện
  • Suy Tư Tin Mừng
  • Suy Niệm Tin Mừng
Podcast
  • Truyền Thông Dòng Tên
  • Người Tân Tòng Kể Chuyện
  • Hành Trình Phục Hồi
  • Vatican News Tiếng Việt
  • Manna
  • Kinh Thánh
  • Ephata
  • 365 ngày với thánh Inhã
  • 365 ngày với các giáo phụ
  • 365 ngày với các gia đình
Tin Tức
  • Đức Thánh Cha
  • Giáo Hội Hoàn Vũ
  • Giáo Hội Việt Nam
  • Dòng Tên
  • Khóa Học
Dòng Tên Thế GiớiDòng Tên Vùng Châu Á Thái Bình DươngTrung Tâm Linh ĐạoHọc Viện Dòng Tên Việt NamTrung Tâm Mục Vụ Gia ĐìnhNhà Tĩnh TâmNhà Ứng Sinh
forumDIỄN ĐÀN DÒNG TÊN
Tạo bài đăng
Giáo HộiKinh ThánhTài LiệuNgười TrẻHôn Nhân Gia ĐìnhHỏi Đáp Chung
© Bản quyền thuộc Dòng Tên Việt Nam. xin trích nguồn Dongten.net khi đăng lại bài viết. Liên lạc: [email protected] - 093.778.2056
Designed by JOS Creative