• Diễn đàn
    Đăng nhập
  • Dòng Tên

    Dòng Tên (Dòng Chúa Giêsu) được sáng lập bởi Thánh Inhaxiô Loyola và Các Bạn của ngài vào năm 1... Xem thêm

    Thánh I-nhã và Lịch sử Dòng Tên

    Khám phá cuộc đời Thánh I-nhã, sự ra đời của Dòng Tên và những nét đặc trưng của linh đạo Dòng... Xem thêm

    Dòng Tên tại Việt Nam

    Hành trình hơn bốn thế kỷ của Dòng Tên tại Việt Nam, từ những nhà truyền giáo đầu tiên năm 1615... Xem thêm

    Tưởng nhớ

    Hiệp thông cầu nguyện và tưởng nhớ các linh mục, tu sĩ Dòng Tên đã qua đời, những người đã hiến... Xem thêm

    Xây dựng Văn hóa An toàn trong Các Sứ vụ (Safeguarding)

    Cam kết của Dòng Tên trong việc bảo vệ trẻ em và những người dễ bị tổn thương, tôn trọng phẩm g... Xem thêm

    Trở thành tu sĩ Dòng Tên

    Tìm hiểu ơn gọi và hành trình để trở thành tu sĩ Dòng Tên, những người bạn đường của Chúa Giêsu... Xem thêm

    Liên hệ

    Thông tin liên hệ với Dòng Tên Việt Nam: địa chỉ, phương thức liên lạc. Xem thêm

  • Linh Đạo
    Thánh I-Nhã

    Khám phá cuộc đời và hành trình hoán cải của Thánh I-nhã, vị sáng lập Dòng Tên. Xem thêm

    Linh Đạo I-Nhã

    Tìm hiểu về linh đạo của Thánh I-nhã: tìm kiếm và nhận ra ý Chúa trong mọi sự, tất cả cho vinh... Xem thêm

    Linh Thao

    Giới thiệu Linh Thao - con đường cầu nguyện và phân định giúp con người gặp gỡ Thiên Chúa và sắ... Xem thêm

    Phút Hồi Tâm

    Gợi ý xét mình và cầu nguyện ngắn, giúp bạn dừng lại để lắng nghe tiếng Chúa và nhìn lại chính... Xem thêm

  • Dẫn Đường

    đến với Thiên Chúa
    Trung Tâm Linh Đạo Nhà Tĩnh Tâm Thánh Phêrô Favre Linh Hướng Chủng Viện Loan Báo Tin Mừng Tông Đồ Giáo Xứ Mạng Lưới Cầu Nguyện

    Cùng Đi

    với người nghèo và người bị loại trừ
    Tông Đồ Xã Hội Tông Đồ Di Dân Và Sắc Tộc

    Đồng Hành

    với người trẻ
    Tông Đồ Sinh Viên Giới Trẻ Thánh Thể Chăm Sóc Gia Đình Trẻ

    Chăm sóc

    ngôi nhà chung của chúng ta
    Chăm Sóc Ngôi Nhà Chung

    Sứ vụ khác

    Cổ Võ Ơn Gọi Giáo Dục Hành Hương Dòng Tên Văn Phòng Phát Triển Văn Phòng Truyền Thông Văn Phòng - Văn Khố Học Viện Thánh Giuse Dòng Tên
Trang chủ logo
  • Suy Tư
    Kinh Thánh Suy Tư Tin Mừng Suy Niệm Tin Mừng Thần Học Cầu Nguyện Truyền Giáo Ơn Gọi Thánh Hiến Hôn Nhân Gia Đình Triết Học Xã Hội Chuyên Đề
    suy tu dropdown image [Hạnh Các Thánh - PVDT] - Ngày 19.10: Sống dũng cảm dấn thân như Thánh Isaac Jogues, Jean de Brébeuf và Các Bạn Tử Đạo Bắc Mỹ suy tu dropdown image Manna: Những kho lớn hơn (Thứ Hai Tuần 29 TN - Lc 12,13-21) suy tu dropdown image Đức Maria là Mẹ Đồng Trinh như thế nào? | Một số câu hỏi về Đức Mẹ Maria suy tu dropdown image Manna: Trả lại cho Thiên Chúa (Chúa nhật 29 Thường niên - Năm A, Mt 22,15-21) suy tu dropdown image [Hạnh Các Thánh] - Ngày 17.10: Học sống tình yêu tử đạo như Thánh Inhaxiô thành Antiôkia suy tu dropdown image Một Đức Kitô sau hơn 2000 năm được kể | Suy tư Tin Mừng CN XXIX Thường Niên - Năm A suy tu dropdown image Manna: Đừng lo (Thứ Bảy Tuần 28 Thường niên - Lc 12,8-12) suy tu dropdown image [Hạnh Các Thánh] - Ngày 16.10: Học cách kiên nhẫn như Thánh Margaret Maria Alacoque
  • Podcast

    Chủ đề nổi bật

    Truyền Thông Dòng Tên
    Truyền Thông Dòng Tên
    Người Tân Tòng Kể Chuyện
    Người Tân Tòng Kể Chuyện
    Hành Trình Phục Hồi
    Hành Trình Phục Hồi
    Vatican News Tiếng Việt
    Vatican News Tiếng Việt
    Manna
    Manna
    Kinh Thánh
    Kinh Thánh
    Ephata
    Ephata
    365 ngày với thánh Inhã
    365 ngày với thánh Inhã
    365 ngày với các giáo phụ
    365 ngày với các giáo phụ
    365 ngày với các gia đình
    365 ngày với các gia đình

    Podcast mới nhất

    play grey
    Truyền Thông Dòng Tên
    KINH THÁNH CÔNG GIÁO - SÁCH XUẤT HÀNH
    play grey
    Truyền Thông Dòng Tên
    KINH THÁNH CÔNG GIÁO - SÁCH SÁNG THẾ
    play grey
    Truyền Thông Dòng Tên
    KINH THÁNH CÔNG GIÁO - SÁCH LÊVI
    play grey
    Truyền Thông Dòng Tên
    KINH THÁNH CÔNG GIÁO - SÁCH DÂN SỐ
    play grey
    Truyền Thông Dòng Tên
    KINH THÁNH CÔNG GIÁO - SÁCH ĐỆ NHỊ LUẬT
    play grey
    Truyền Thông Dòng Tên
    KINH THÁNH CÔNG GIÁO - SÁCH GIÔSUÊ
  • Tin Tức
    Đức Thánh Cha Giáo Hội Hoàn Vũ Giáo Hội Việt Nam Dòng Tên Khóa Học
    suy tu dropdown image Sứ điệp video của Đức Thánh Cha cho Ngày Thế giới Truyền giáo năm 2026 suy tu dropdown image Đức Hồng y Tagle sẽ chủ sự giờ Kinh Mân Côi Truyền giáo Quốc tế, cầu nguyện cho các nhà truyền giáo và Đức Thánh Cha suy tu dropdown image CEFAM: Lắng nghe để đồng hành tốt hơn với các gia đình suy tu dropdown image Trường học Đức Tin cho Người Trẻ (YSOF) mùa 6 chính thức Khai giảng suy tu dropdown image ĐHY Tagle chủ sự Thánh lễ bế mạc cuộc gặp gỡ nhân dịp 10 năm ban hành Tông huấn "Amoris laetitia" suy tu dropdown image Khóa học "Kỹ năng trợ giúp Tâm lý căn bản" suy tu dropdown image Đức Thánh Cha sẽ nhập viện vào sáng ngày 13/10 để phẫu thuật phổi suy tu dropdown image Giáo hội khắp thế giới tiếp tục hiệp lòng cầu nguyện cho Đức Thánh Cha Lêô XIV
Trang chủ/ Suy Tư / Xã Hội

... một Tình Bạn không phải dạng vừa! - Linh Thao Sinh Viên tại Sở Kiện

... một Tình Bạn không phải dạng vừa! - Linh Thao Sinh Viên tại Sở Kiện
Truyền Thông Dòng Tên

47 người theo dõi

Thứ năm, 23/07/2020
... một Tình Bạn không phải dạng vừa! - Linh Thao Sinh Viên tại Sở Kiện

Trình thuật Tin Mừng Chúa Giêsu đồng hành với hai môn đệ trên đường Em-maus (Lc 24,13-35) được chọn để làm điểm kết cho Khóa Linh Thao Sinh Viên- Giới Trẻ 2 (từ 13-19.7.2020)  tại tại Sở Kiện- TGP. Hà Nội. Trình thuật Tin Mừng này đánh động tâm hồn các thao viên, khi họ nhận ra mình cũng luôn được Chúa Giêsu đồng hành trên hành trình cuộc đời như thế. Quả thật, họ đã thấy mình như hai môn đệ trên đường Em-maus xưa, đó là: được đồng hành, tâm hồn bừng cháy và lên đường loan báo Chúa Đang Sống.

1. Đồng hành

 “Đồng hành” là cụm từ gợi lên hình ảnh của một đôi, một nhóm cùng nhau tiến về phía trước. Đồng hành có nghĩa là cùng đi, cùng tiến bước trước một hành trình cuộc sống đầy thách đố lẫn cơ hội.

Nếu không ai là một hòn đảo giữa đại dương, thì có người bạn đường làm cho cuộc sống của chúng ta phong phú biết mấy. Sẽ thật diễm phúc cho những ai có được người thầy, người bạn sẵn sàng hy sinh thời gian để “đồng hành” với mình. Nhờ được đồng hành, người ấy có thể cùng chia sẻ những ưu tư, trăn trở trong cuộc sống. Khi được đồng hành đúng, thì những gánh nặng có thể được trút bỏ, những ưu tư có thể được chia sẻ, những bận tâm có thể được chung chia, như Chúa Giêsu đồng hành với hai môn đệ trên đường Emmaus. Chính Chúa Giêsu Phục sinh gây hứng khởi, làm phát sinh động lực, gia tăng sáng tạo và khích lệ các môn đệ đang lo buồn sợ hãi tìm lại chính mình. Cũng như hai môn đệ trên đường Em-maus, các thao viên hôm nay cũng được mời gọi mở lòng ra, để dám lắng nghe, dám chia sẻ những khắc khoải của bản thân.

 

Nhiều người trong số họ cảm nghiệm rằng: bao lâu tôi còn được người Bạn Giêsu đồng hành, tôi sẽ còn có khả năng tìm lại chính mình, là chính mình trong chương trình của Thiên Chúa, trong ơn gọi sống đời Kitô hữu. Để từ đó, họ dám làm một cuộc phân định ý Chúa trong đời mình.

Chính vì thế, nhờ tình bạn với Chúa Giêsu, người trẻ không chỉ là tương lai, mà còn là hiện tại của thế giới. Ngay lúc này đây, họ đang giúp làm phong phú thế giới (Christus Vivit, số 64). Đức Thánh Cha ước mong Người Trẻ chúng ta, khi làm một cuộc phân định – chọn lựa hướng đi cho cuộc đời, cơ sở đầu tiên để làm cuộc phân định là tình bạn với Đức Giêsu, chứ không phải là ước muốn của ba mẹ, của phong trào, điều kiện học hành, cơ hội tiến thân nào đó (Christus Vivit, số 250). Chính tình bạn với Chúa Giêsu biến đổi chúng ta, vì: “Có một người bạn ngồi xuống bên tôi. Nâng tôi lên khỏi hố sâu tội đời. Đồng hành cùng với tôi để từ nay bước reo vui. Có một  người bạn đã đến bên tôi. Kể cho tôi nghe về những ước mơ cuộc đời. Và nói với tôi đã yêu tôi lâu lắm rồi. Bạn Giêsu đang nói với em câu tỏ tình, cho kiếp sống luôn tưng bừng tươi xinh. Bạn Giêsu đang nói với anh trong cuộc đời. Muôn thuở xin cứ yêu thương...” (bài hát  Giêsu, Tình Thân Giữa Đời).

  • 2. Con tim bừng cháy

Làm sao tôi có thể nhận ra Chúa trong đời thường của tôi? Đó là thao thức của các thao viên, trong tâm tình chuẩn bị kết thúc Khóa Linh Thao này. Câu hỏi gợi lên cho các thao viên là: Tại sao tới lúc này mắt họ mới mở ra? Chẳng phải là Đức Giêsu đã cùng đi với họ một đoạn đường khá xa, và còn giảng dạy cho họ nữa sao? Lạ lùng thay, câu trả lời đã có tron g trình thuật Tin Mừng, như thể viết riêng cho các bạn!

“Khi đồng bàn với họ, Người cầm lấy bánh, dâng lời chúc tụng, và bẻ ra cho họ. Mắt họ liền mở ra và họ nhận ra Người nhưng Người lại biến mất” (Lc, 24, 30-31). Hóa ra, nhờ những cử chỉ, hành động thân quen là việc Chúa bẻ bánh, mà các ông nhận ra Chúa. Hẳn chắc trong suốt thời gian đi theo Chúa, các ông đã rất nhiều lần tận mắt chứng kiến hành động này của Chúa Giêsu. Thế nên, dù trong lúc lòng còn ê chề ảo não, thất vọng, tâm trí còn u mê chưa được khai sáng, những điều quen thuộc lại diễn ra, thì các ông ngay lập tức nhận ra Chúa Giêsu. Chính cuộc gặp gỡ với Chúa Phục Sinh làm tâm hồn các ông bừng cháy lên. Họ mới bảo nhau: “Dọc đường, khi Người nói chuyện và giải thích Kinh Thánh cho chúng ta, lòng chúng ta đã chẳng bừng cháy lên sao?” (Lc 24, 32). Chính Chúa Phục Sinh đã khơi lên ngọn lửa yêu mến, ngọn lửa của đức tin và hy vọng.

Là người thao thức gặp Chúa trong đời thường, chúng ta cũng chỉ có thể nhận ra Chúa nếu chúng ta có một sự thân quen với Chúa, qua việc thường xuyên cầu nguyện với Lời Chúa, tham dự Thánh Lễ, xét mình, chầu Thánh Thể, lãnh các Bí tích, làm việc bác ái,... Nhờ đó, tâm hồn chúng ta nhạy bén với những tác động của Chúa trong tâm hồn, vốn làm bừng cháy lên ngọn lửa yêu mến và phục vụ. Khi ngọn lửa trong tâm hồn bừng cháy, việc lên đường loan báo Chúa Kitô đang sống, là một thúc bách.

3. Lên đường

Người ta chỉ thực sự được biến đổi khi gặp Chúa, như một số trường hợp của Mat-theu, Giakêu, Phaolô... và cả hai môn đệ trên đường Em-maus nữa. Thật vậy, khi gặp Chúa, trái tim chúng ta sẽ bừng cháy lên. Chúng ta sẽ được thôi thúc phải hành động, phải lên đường loan báo Tin mừng Phục sinh: Chúa vẫn đang sống!

Chúa Kitô đang sống, ngài mời gọi tôi sống sung mãn và tròn đầy qua việc đảm nhận các đòi hỏi của Tin Mừng. Với con mắt đức tin, tôi nhận ra những khó khăn, chướng ngại trong cuộc sống, đơn giản là các thử thách của cuộc sống, vốn sẽ là những cơ hội để tôi trở nên những chứng nhân (x. Christus Vivit, số 117). Đôi khi, đời sống chứng tá không cần tôi phải đổ máu đào như các vị tử đạo, nhưng lại đòi tôi phải thật sự dũng cảm, khiêm tốn và yêu thương trước những chọn lựa đơn giản trong đời thường. Qua từng chọn lựa, qua từng hành động, đức tin vừa thách thức tôi vừa trao cho tôi cơ hội được lớn lên hơn. Chính trong những lúc vật lộn với những khắc khoải, ưu tư, tôi thấy mình có được niềm vui nội tâm, niềm vui của đức tin khi dám chọn Chúa và dám sống cho Chúa, như Chúa đã dám sống và dám chết cho tôi.

… Thay lời kết

Đức Thánh Cha nói với chúng ta rằng: Chúa Kitô Vẫn Sống, Người đang đồng hành cùng chúng ta; và chính Người sẽ làm cho trái tim của chúng ta bừng cháy lên lửa yêu mến khi chúng ta gặp Người. Nhờ đó, chúng ta dám can đảm đáp lại tiếng Chúa mời gọi, để chúng ta được sống và sống dồi dào (x. Christus Vivit, số 1). Ước chi, tình bạn với Chúa Giêsu sẽ là động lực để các thao viên nói riêng, và mọi người nói chung, xây dựng và củng cố mối tương quan này mỗi ngày. Nhờ đó, mọi người có được cung cách hành xử, thái độ và tâm tình của Chúa Giêsu đối với Thiên Chúa, đối với tha nhân và đối với bản thân mình.

Công Trình, SJ

       
... một Tình Bạn không phải dạng vừa! - Linh Thao Sinh Viên tại Sở Kiện

Lm. Phanxicô Xaviê Đoàn Công Trình, S.J.

2 người theo dõi
Xem thêm bài viết của tác giả này

Tags:

Linh thaoTâm tình Linh thaoSuy tưKinh nghiệm thiêng liêng
Chia sẻ:

Bài viết liên quan

Manna: Đừng lo (Thứ Bảy Tuần 28 Thường niên - Lc 12,8-12)Suy Niệm Tin Mừng
Manna: Đừng lo (Thứ Bảy Tuần 28 Thường niên - Lc 12,8-12)

Người ta thường nói giữ đạo tại tâm. Đức Giêsu hôm nay đòi ta phải tuyên xưng Ngài trước mặt người đời, nghĩa là tuyên xưng một cách công khai, không giấu diếm.

2 ngày trước
[Hạnh Các Thánh] - Ngày 12.10: Thánh Carlo Acutis - Vị tông đồ của thời đại kỹ thuật sốSuy Tư
[Hạnh Các Thánh] - Ngày 12.10: Thánh Carlo Acutis - Vị tông đồ của thời đại kỹ thuật số

Giáo hội nhận ra nơi cuộc đời ngắn ngủi ấy một con đường nên thánh giúp nhiều người bước đi ngay giữa thế giới hiện đại

1 tuần trước
[Hạnh Các Thánh - PVDT] - Ngày 12.10: Học sống trắc ẩn và dấn thân như Chân phước Gioan BeyzymSuy Tư
[Hạnh Các Thánh - PVDT] - Ngày 12.10: Học sống trắc ẩn và dấn thân như Chân phước Gioan Beyzym

Cha Beyzym đã đưa ra một quyết định táo bạo: dời hẳn vào ở trong trại để chung sống trực tiếp với họ.

1 tuần trước

Các bài viết được quan tâm

interested post image
Suy Tư
2 giờ trước

[Hạnh Các Thánh - PVDT] - Ngày 19.10: Sống dũng cảm dấn thân như Thánh Isaac Jogues, Jean de Brébeuf và Các Bạn Tử Đạo Bắc Mỹ

Rời bỏ sự êm ấm của tháp ngà tri thức Châu Âu để dấn thân vào những vùng rừng núi hiểm trở Bắc Mỹ ở thế kỷ XVII
interested post image
Suy Niệm Tin Mừng
16 giờ trước

Manna: Những kho lớn hơn (Thứ Hai Tuần 29 TN - Lc 12,13-21)

Lời Chúa: (Lc 12,13-21) 13 Một hôm, có người trong đám đông nói với Ðức Giêsu rằng: "Thưa Thầy, xin Thầy bảo anh tôi chia phần gia tài cho tôi". 14 ...
interested post image
Suy Tư
21 giờ trước

Đức Maria là Mẹ Đồng Trinh như thế nào? | Một số câu hỏi về Đức Mẹ Maria

Đức Maria đồng trinh trước, trong khi và cả sau khi hạ sinh Chúa Giêsu. Đây là tín điều Đức Mẹ đồng trinh trọn đời.
interested post image
Suy Niệm Tin Mừng
1 ngày trước

Manna: Trả lại cho Thiên Chúa (Chúa nhật 29 Thường niên - Năm A, Mt 22,15-21)

Lời Chúa: Mt 22,15-21 15 Khi ấy, những người Pha-ri-sêu đi bàn bạc với nhau, tìm cách làm cho Đức Giê-su phải lỡ lời mà mắc bẫy. 16 Họ...
interested post image
Suy Tư
2 ngày trước

[Hạnh Các Thánh] - Ngày 17.10: Học sống tình yêu tử đạo như Thánh Inhaxiô thành Antiôkia

Sức mạnh phi thường nơi Thánh Inhaxiô thành Antiôkia không đến từ sự cuồng tín hay chịu đựng bi lụy, mà bùng cháy từ một tình yêu hoàn toàn tự do.
Dòng Tên Logo
FacebookYouTube
Dòng Tên
  • Thánh I-nhã và Lịch sử Dòng Tên
  • Trở thành tu sĩ Dòng Tên
  • Dòng Tên tại Việt Nam
  • Tưởng nhớ
  • Xây dựng Văn hóa An toàn trong Các Sứ vụ (Safeguarding)
  • Liên hệ
  • Dòng Tên
Linh Đạo
  • Thánh I-Nhã
  • Linh Đạo I-Nhã
  • Linh Thao
  • Phút Hồi Tâm
Sứ Vụ
  • Trung Tâm Linh Đạo
  • Nhà Tĩnh Tâm Thánh Phêrô Favre
  • Linh Hướng Chủng Viện
  • Loan Báo Tin Mừng
  • Tông Đồ Giáo Xứ
  • Mạng Lưới Cầu Nguyện
  • Tông Đồ Xã Hội
  • Tông Đồ Di Dân Và Sắc Tộc
  • Tông Đồ Sinh Viên
  • Giới Trẻ Thánh Thể
  • Chăm Sóc Gia Đình Trẻ
  • Chăm Sóc Ngôi Nhà Chung
  • Cổ Võ Ơn Gọi
  • Giáo Dục
  • Hành Hương Dòng Tên
  • Văn Phòng Phát Triển
  • Văn Phòng Truyền Thông
  • Văn Phòng - Văn Khố
  • Học Viện Thánh Giuse Dòng Tên
Suy Tư
  • Kinh Thánh
  • Thần Học
  • Triết Học
  • Truyền Giáo
  • Ơn Gọi Thánh Hiến
  • Hôn Nhân Gia Đình
  • Xã Hội
  • Chuyên Đề
  • Cầu Nguyện
  • Suy Tư Tin Mừng
  • Suy Niệm Tin Mừng
Podcast
  • Truyền Thông Dòng Tên
  • Người Tân Tòng Kể Chuyện
  • Hành Trình Phục Hồi
  • Vatican News Tiếng Việt
  • Manna
  • Kinh Thánh
  • Ephata
  • 365 ngày với thánh Inhã
  • 365 ngày với các giáo phụ
  • 365 ngày với các gia đình
Tin Tức
  • Đức Thánh Cha
  • Giáo Hội Hoàn Vũ
  • Giáo Hội Việt Nam
  • Dòng Tên
  • Khóa Học
Dòng Tên Thế GiớiDòng Tên Vùng Châu Á Thái Bình DươngTrung Tâm Linh ĐạoHọc Viện Dòng Tên Việt NamTrung Tâm Mục Vụ Gia ĐìnhNhà Tĩnh TâmNhà Ứng Sinh
forumDIỄN ĐÀN DÒNG TÊN
Tạo bài đăng
Giáo HộiKinh ThánhTài LiệuNgười TrẻHôn Nhân Gia ĐìnhHỏi Đáp Chung
© Bản quyền thuộc Dòng Tên Việt Nam. xin trích nguồn Dongten.net khi đăng lại bài viết. Liên lạc: [email protected] - 093.778.2056
Designed by JOS Creative