• Diễn đàn
    Đăng nhập
  • Dòng Tên

    Dòng Tên (Dòng Chúa Giêsu) được sáng lập bởi Thánh Inhaxiô Loyola và Các Bạn của ngài vào năm 1... Xem thêm

    Thánh I-nhã và Lịch sử Dòng Tên

    Khám phá cuộc đời Thánh I-nhã, sự ra đời của Dòng Tên và những nét đặc trưng của linh đạo Dòng... Xem thêm

    Dòng Tên tại Việt Nam

    Hành trình hơn bốn thế kỷ của Dòng Tên tại Việt Nam, từ những nhà truyền giáo đầu tiên năm 1615... Xem thêm

    Tưởng nhớ

    Hiệp thông cầu nguyện và tưởng nhớ các linh mục, tu sĩ Dòng Tên đã qua đời, những người đã hiến... Xem thêm

    Xây dựng Văn hóa An toàn trong Các Sứ vụ (Safeguarding)

    Cam kết của Dòng Tên trong việc bảo vệ trẻ em và những người dễ bị tổn thương, tôn trọng phẩm g... Xem thêm

    Trở thành tu sĩ Dòng Tên

    Tìm hiểu ơn gọi và hành trình để trở thành tu sĩ Dòng Tên, những người bạn đường của Chúa Giêsu... Xem thêm

    Liên hệ

    Thông tin liên hệ với Dòng Tên Việt Nam: địa chỉ, phương thức liên lạc. Xem thêm

  • Linh Đạo
    Thánh I-Nhã

    Khám phá cuộc đời và hành trình hoán cải của Thánh I-nhã, vị sáng lập Dòng Tên. Xem thêm

    Linh Đạo I-Nhã

    Tìm hiểu về linh đạo của Thánh I-nhã: tìm kiếm và nhận ra ý Chúa trong mọi sự, tất cả cho vinh... Xem thêm

    Linh Thao

    Giới thiệu Linh Thao - con đường cầu nguyện và phân định giúp con người gặp gỡ Thiên Chúa và sắ... Xem thêm

    Phút Hồi Tâm

    Gợi ý xét mình và cầu nguyện ngắn, giúp bạn dừng lại để lắng nghe tiếng Chúa và nhìn lại chính... Xem thêm

  • Dẫn Đường

    đến với Thiên Chúa
    Trung Tâm Linh Đạo Nhà Tĩnh Tâm Thánh Phêrô Favre Linh Hướng Chủng Viện Loan Báo Tin Mừng Tông Đồ Giáo Xứ Mạng Lưới Cầu Nguyện

    Cùng Đi

    với người nghèo và người bị loại trừ
    Tông Đồ Xã Hội Tông Đồ Di Dân Và Sắc Tộc

    Đồng Hành

    với người trẻ
    Tông Đồ Sinh Viên Giới Trẻ Thánh Thể Chăm Sóc Gia Đình Trẻ

    Chăm sóc

    ngôi nhà chung của chúng ta
    Chăm Sóc Ngôi Nhà Chung

    Sứ vụ khác

    Cổ Võ Ơn Gọi Giáo Dục Hành Hương Dòng Tên Văn Phòng Phát Triển Văn Phòng Truyền Thông Văn Phòng - Văn Khố Học Viện Thánh Giuse Dòng Tên
Trang chủ logo
  • Suy Tư
    Kinh Thánh Suy Tư Tin Mừng Suy Niệm Tin Mừng Thần Học Cầu Nguyện Truyền Giáo Ơn Gọi Thánh Hiến Hôn Nhân Gia Đình Triết Học Xã Hội Chuyên Đề
    suy tu dropdown image [Hạnh Các Thánh] - Ngày 21.09: Học hoán cải và tin tưởng vào Thiên Chúa như Thánh Matthêu tông đồ suy tu dropdown image Manna: Mẹ tôi và anh em tôi (Thứ Ba Tuần 25TN, Lc 8,19-21) suy tu dropdown image Manna: Đứng dậy đi theo (Lễ thánh Mátthêu tông đồ, Mt 9, 9-13 ) suy tu dropdown image Manna: Công bằng và tốt lành (Chúa nhật 25 thường niên - năm A, Mt 20,1-16a) suy tu dropdown image Để con gần Chúa hơn | Suy tư Tin Mừng CN XXV Thường Niên - Năm A suy tu dropdown image Manna: Với tấm lòng cao thượng ( Thứ bảy Tuần 24 Thường niên, Lc 8, 4-15 ) suy tu dropdown image “Thế hệ lo âu” giảm tốc để giảm sốc suy tu dropdown image Manna: Mấy người phụ nữ cùng đi (Thứ Sáu Tuần 24TN- Lc 8,1-3)
  • Podcast

    Chủ đề nổi bật

    Truyền Thông Dòng Tên
    Truyền Thông Dòng Tên
    Người Tân Tòng Kể Chuyện
    Người Tân Tòng Kể Chuyện
    Hành Trình Phục Hồi
    Hành Trình Phục Hồi
    Vatican News Tiếng Việt
    Vatican News Tiếng Việt
    Manna
    Manna
    Kinh Thánh
    Kinh Thánh
    Ephata
    Ephata
    365 ngày với thánh Inhã
    365 ngày với thánh Inhã
    365 ngày với các giáo phụ
    365 ngày với các giáo phụ
    365 ngày với các gia đình
    365 ngày với các gia đình

    Podcast mới nhất

    play grey
    Truyền Thông Dòng Tên
    KINH THÁNH CÔNG GIÁO - SÁCH XUẤT HÀNH
    play grey
    Truyền Thông Dòng Tên
    KINH THÁNH CÔNG GIÁO - SÁCH SÁNG THẾ
    play grey
    Truyền Thông Dòng Tên
    KINH THÁNH CÔNG GIÁO - SÁCH LÊVI
    play grey
    Truyền Thông Dòng Tên
    KINH THÁNH CÔNG GIÁO - SÁCH DÂN SỐ
    play grey
    Truyền Thông Dòng Tên
    KINH THÁNH CÔNG GIÁO - SÁCH ĐỆ NHỊ LUẬT
    play grey
    Truyền Thông Dòng Tên
    KINH THÁNH CÔNG GIÁO - SÁCH GIÔSUÊ
  • Tin Tức
    Đức Thánh Cha Giáo Hội Hoàn Vũ Giáo Hội Việt Nam Dòng Tên Khóa Học
    suy tu dropdown image Đức Thánh Cha Lêô (20/9/2026): Lòng nhân từ của Thiên Chúa dành cho tát cả mọi người suy tu dropdown image Khóa học: "Tính dục & Hôn nhân trong Nhân học Ki-tô giáo" suy tu dropdown image Đức Thánh Cha Lêô (16/09/2026): Con người phải là chủ thể và mục đích của mọi định chế xã hội suy tu dropdown image Thông báo: Dự định Truyền chức Linh mục 2026 suy tu dropdown image Sách của ĐTC Lêô XIV “Tự do trong ân sủng” được phát hành bằng tiếng Anh suy tu dropdown image Đức Thánh Cha Lêô (13/09/2026): Thiếu tha thứ, không thể sống bình an suy tu dropdown image Đức Thánh Cha Lêô XIV mừng sinh nhật lần thứ 71 suy tu dropdown image Mẹ của thánh Carlo Acutis cho biết gần như mỗi ngày đều có chứng từ mới
Trang chủ/ Suy Tư / Suy Niệm Tin Mừng

Manna: Chính Thầy đây! (Thứ Bảy Tuần 2 Mùa Phục Sinh - Ga 6,16-21)

Manna: Chính Thầy đây! (Thứ Bảy Tuần 2 Mùa Phục Sinh - Ga 6,16-21)
Manna SJVN

9 người theo dõi

Thứ bảy, 18/04/2026

Tin Mừng: Ga 6, 16-21

“Họ thấy Chúa Giê-su đi trên mặt biển”.

Tin Mừng Chúa Giê-su Ki-tô theo Thánh Gio-an.

Chiều đến, các môn đệ Chúa Giê-su xuống bờ biển. Rồi lên thuyền, sang bên kia, trẩy về hướng Ca-phác-na-um. Trời đã tối, mà Chúa Giê-su vẫn chưa đến với họ. Bỗng cuồng phong thổi lên, biển động mạnh. Khi chèo đi được chừng hai mươi lăm hay ba mươi dặm, thì họ thấy Chúa Giê-su đi trên mặt biển, tiến lại gần thuyền, họ hoảng sợ. Nhưng Người nói với họ: “Chính Thầy đây, đừng sợ”. Họ định rước Người lên thuyền, nhưng ngay lúc ấy, thuyền đã đến nơi họ định tới.

Ðó là lời Chúa.


Suy niệm:

Vào thời Đức Giêsu, người ta chờ Thiên Chúa sai đến một vị vua.
Vị vua này chính là một Đấng Messia hùng mạnh toàn thắng, Đấng sẽ giải phóng dân khỏi ách nô lệ của người Rôma.

Sau khi Đức Giêsu cho dân chúng được ăn no nê một cách kỳ diệu, họ nghĩ ngay Ngài chính là người họ mong đợi từ lâu. Họ toan bắt Ngài để tôn làm vua, làm người đứng lên lãnh đạo phong trào cách mạng.

Nhưng Đức Giêsu đã từ chối sự mong mỏi của dân chúng. Ngài trốn lên núi một mình.

Đức Giêsu biết mình không phải là một Messia đầy quyền lực để giải phóng dân Israel khỏi ách của người Rôma. Nhưng Ngài sẽ là một Messia như người Tôi Trung đau khổ, chịu chết ô nhục và sống lại để giải phóng nhân loại khỏi ách tội lỗi.

Dân chúng hẳn đã bị hụt hẫng khi thấy Đức Giêsu trốn đi. Các môn đệ chắc cũng tiếc ngẩn tiếc ngơ vì Thầy bỏ qua cơ hội ngàn năm một thuở để tỏ mình cho dân Israel. Và chính họ cũng mất đi một cơ hội để tiến thân.

Tin Mừng của thánh Gioan không nói cho ta biết tại sao sau đó các môn đệ lại chèo thuyền qua Caphácnaum ở bờ bên kia. Nhưng theo Tin Mừng Máccô, Đức Giêsu đã bắt buộc họ. Ngài rõ ràng không muốn họ dính dáng vào chuyện chính trị này.

Bị Thầy bắt qua bờ bên kia khi chiều đã sụp tối, trong khi dân chúng và Thầy còn ở bờ bên này, điều ấy chẳng dễ chịu chút nào cho các môn đệ. Họ muốn ở lại hưởng chút dư vị của thành công vang dội vừa rồi.

Dù sao, các môn đệ đã biết vâng phục. Nhưng chuyến đi qua biển hồ cũng không suôn sẻ gì. Họ phải chiến đấu với trận cuồng phong bất ngờ gây biển động. Con thuyền bé nhỏ lênh đênh giữa sóng gió. Cả nhóm gặp nguy hiểm mà không có Thầy trong thuyền.

Họ đã cố chèo được chừng năm sáu cây số. Có thể họ tự hỏi tại sao Thầy lại vội sai mình ra khơi giữa đêm đen.

Cuối cùng, Thầy Giêsu cũng đến với họ như họ mong ước. Nhưng Thầy không đến trên một chiếc thuyền như họ nghĩ. Thầy đi trên mặt biển mà đến gần thuyền các ông. Cách đến của Thầy thật khác thường khiến họ hoảng sợ. Có thể họ chưa nhận ra khuôn mặt của Thầy vì trời tối.

“Thầy đây, đừng sợ!” Đức Giêsu vội vã trấn an.

Giáo hội hôm nay cũng có kinh nghiệm như các môn đệ ngày xưa: vất vả một mình chống chọi với sóng gió khi không có Thầy ở bên. Nhưng khi Chúa đến, chúng ta lại hoảng sợ, không nhận ra Ngài. Thật ra, Chúa chẳng bỏ chúng ta, dù có lúc Ngài để chúng ta một mình. Phải tập quen dần với những cách xuất hiện mới mẻ của Chúa để nhận ra Ngài vẫn hiện diện.


Lời nguyện:

Lạy Chúa, xin ban cho chúng con ánh sáng đức tin để nhận ra Chúa hôm nay và hằng ngày nơi khuôn mặt khốn khổ của tất cả những người bị thử thách.

Những kẻ đói không chỉ vì thiếu của ăn, nhưng vì thiếu Lời Chúa. Những kẻ khác không chỉ vì thiếu nước, nhưng còn vì thiếu sự bình an, sự thật, công bằng và tình thương.

Những kẻ vô gia cư không chỉ tìm kiếm một mái nhà, nhưng còn tìm một con tim hiểu biết yêu thương. Những kẻ bệnh hoạn và hấp hối không chỉ trong thân xác, nhưng còn trong tinh thần nữa.

Điều mà chúng con làm cho người bé mọn nhất trong anh em là làm cho chính Chúa.

Manna: Chính Thầy đây! (Thứ Bảy Tuần 2 Mùa Phục Sinh - Ga 6,16-21)

Lm. Antôn Nguyễn Cao Siêu, S.J.

11 người theo dõi
Linh mục Antôn Nguyễn Cao Siêu, S.J. - Giáo sư Thánh Kinh tại Học viện Công giáo Việt Nam, Học viện Dòng Tên, và một số Học viện khác. Ngài chuyên sâu về Tin Mừng Gioan. Ngài là một trong những linh mục có nhiều đóng góp trong công tác giảng dạy và mục vụ tại Việt Nam.
Xem thêm bài viết của tác giả này

Tags:

MannaLời Chúa cho ngày sốngSuy niệm Lời ChúaMùa Phục Sinh
Chia sẻ:

Bài viết liên quan

Manna: Giơ bàn tay anh ra (Thứ Hai Tuần 23 Thường niên, Lc 6, 6-11)Suy Niệm Tin Mừng
Manna: Giơ bàn tay anh ra (Thứ Hai Tuần 23 Thường niên, Lc 6, 6-11)

Chúng ta không biết nhiều chi tiết về người đàn ông này. Ông bao nhiêu tuổi, có gia đình chưa, sống bằng nghề gì?

2 tuần trước
Manna: Công bằng và tốt lành (Chúa nhật 25 thường niên - năm A, Mt 20,1-16a)Suy Niệm Tin Mừng
Manna: Công bằng và tốt lành (Chúa nhật 25 thường niên - năm A, Mt 20,1-16a)

Khi đọc Kinh Thánh, đôi khi chúng ta thấy Chúa là Đấng công bằng, thưởng phạt rạch ròi.

2 ngày trước
Manna: Phúc cho anh em là những người nghèo (Thứ Tư Tuần 23TN- Lc 6,20-26)Suy Niệm Tin Mừng
Manna: Phúc cho anh em là những người nghèo (Thứ Tư Tuần 23TN- Lc 6,20-26)

Phúc cho anh em là những kẻ nghèo khó, vì Nước Thiên Chúa là của anh em. Phúc cho anh em là những kẻ bây giờ đang phải đói,...

1 tuần trước

Các bài viết được quan tâm

interested post image
Suy Niệm Tin Mừng
1 tuần trước

Manna: Nghe mà không thực hành (Thứ Bảy Tuần 23- Lc 6,43-49)

Có nhiều cách để nhận biết sự thật về một người. Chúng ta có thể bị hấp dẫn bởi những lời giảng hùng hồn.
interested post image
Suy Niệm Tin Mừng
1 tuần trước

Manna: Đạo đức giả (Thứ Sáu Tuần 23TN- Lc 6,39-42)

Sống ở đời chúng ta liên tục phải đưa ra những phán đoán. Có những phán đoán về người khác: đúng, sai, tốt, xấu.
interested post image
Suy Niệm Tin Mừng
4 ngày trước

Manna: Mấy người phụ nữ cùng đi (Thứ Sáu Tuần 24TN- Lc 8,1-3)

Nhóm Mười hai cùng đi với Thầy Giêsu qua các thành phố, làng mạc, để rao giảng và loan báo Tin Mừng Nước Thiên Chúa (c. 1).
interested post image
Suy Niệm Tin Mừng
5 ngày trước

Manna: Chị hãy đi bình an (Thứ Năm Tuần 24TN- Lc 7,36-50)

Chỉ Luca mới nói đến chuyện các người Pharisêu mời Đức Giêsu dùng bữa. Họ mời Đức Giêsu dự tiệc ba lần (7, 36; 11, 37; 14, 1).
interested post image
Suy Niệm Tin Mừng
2 tuần trước

Manna: Bà sẽ sinh con trai (Ngày 08-9: Sinh nhật Đức Trinh nữ Maria- Mt 1,1-16.18-23)

Một bé gái được sinh ra ở ngôi làng Nadarét, thuộc vùng Galilê, nước Do Thái, cách đây hơn hai mươi thế kỷ.
Dòng Tên Logo
FacebookYouTube
Dòng Tên
  • Thánh I-nhã và Lịch sử Dòng Tên
  • Trở thành tu sĩ Dòng Tên
  • Dòng Tên tại Việt Nam
  • Tưởng nhớ
  • Xây dựng Văn hóa An toàn trong Các Sứ vụ (Safeguarding)
  • Liên hệ
  • Dòng Tên
Linh Đạo
  • Thánh I-Nhã
  • Linh Đạo I-Nhã
  • Linh Thao
  • Phút Hồi Tâm
Sứ Vụ
  • Trung Tâm Linh Đạo
  • Nhà Tĩnh Tâm Thánh Phêrô Favre
  • Linh Hướng Chủng Viện
  • Loan Báo Tin Mừng
  • Tông Đồ Giáo Xứ
  • Mạng Lưới Cầu Nguyện
  • Tông Đồ Xã Hội
  • Tông Đồ Di Dân Và Sắc Tộc
  • Tông Đồ Sinh Viên
  • Giới Trẻ Thánh Thể
  • Chăm Sóc Gia Đình Trẻ
  • Chăm Sóc Ngôi Nhà Chung
  • Cổ Võ Ơn Gọi
  • Giáo Dục
  • Hành Hương Dòng Tên
  • Văn Phòng Phát Triển
  • Văn Phòng Truyền Thông
  • Văn Phòng - Văn Khố
  • Học Viện Thánh Giuse Dòng Tên
Suy Tư
  • Kinh Thánh
  • Thần Học
  • Triết Học
  • Truyền Giáo
  • Ơn Gọi Thánh Hiến
  • Hôn Nhân Gia Đình
  • Xã Hội
  • Chuyên Đề
  • Cầu Nguyện
  • Suy Tư Tin Mừng
  • Suy Niệm Tin Mừng
Podcast
  • Truyền Thông Dòng Tên
  • Người Tân Tòng Kể Chuyện
  • Hành Trình Phục Hồi
  • Vatican News Tiếng Việt
  • Manna
  • Kinh Thánh
  • Ephata
  • 365 ngày với thánh Inhã
  • 365 ngày với các giáo phụ
  • 365 ngày với các gia đình
Tin Tức
  • Đức Thánh Cha
  • Giáo Hội Hoàn Vũ
  • Giáo Hội Việt Nam
  • Dòng Tên
  • Khóa Học
Dòng Tên Thế GiớiDòng Tên Vùng Châu Á Thái Bình DươngTrung Tâm Linh ĐạoHọc Viện Dòng Tên Việt NamTrung Tâm Mục Vụ Gia ĐìnhNhà Tĩnh TâmNhà Ứng Sinh
forumDIỄN ĐÀN DÒNG TÊN
Tạo bài đăng
Giáo HộiKinh ThánhTài LiệuNgười TrẻHôn Nhân Gia ĐìnhHỏi Đáp Chung
© Bản quyền thuộc Dòng Tên Việt Nam. xin trích nguồn Dongten.net khi đăng lại bài viết. Liên lạc: [email protected] - 093.778.2056
Designed by JOS Creative