• Diễn đàn
    Đăng nhập
  • Dòng Tên

    Dòng Tên (Dòng Chúa Giêsu) được sáng lập bởi Thánh Inhaxiô Loyola và Các Bạn của ngài vào năm 1... Xem thêm

    Thánh I-nhã và Lịch sử Dòng Tên

    Khám phá cuộc đời Thánh I-nhã, sự ra đời của Dòng Tên và những nét đặc trưng của linh đạo Dòng... Xem thêm

    Dòng Tên tại Việt Nam

    Hành trình hơn bốn thế kỷ của Dòng Tên tại Việt Nam, từ những nhà truyền giáo đầu tiên năm 1615... Xem thêm

    Tưởng nhớ

    Hiệp thông cầu nguyện và tưởng nhớ các linh mục, tu sĩ Dòng Tên đã qua đời, những người đã hiến... Xem thêm

    Xây dựng Văn hóa An toàn trong Các Sứ vụ (Safeguarding)

    Cam kết của Dòng Tên trong việc bảo vệ trẻ em và những người dễ bị tổn thương, tôn trọng phẩm g... Xem thêm

    Trở thành tu sĩ Dòng Tên

    Tìm hiểu ơn gọi và hành trình để trở thành tu sĩ Dòng Tên, những người bạn đường của Chúa Giêsu... Xem thêm

    Liên hệ

    Thông tin liên hệ với Dòng Tên Việt Nam: địa chỉ, phương thức liên lạc. Xem thêm

  • Linh Đạo
    Thánh I-Nhã

    Khám phá cuộc đời và hành trình hoán cải của Thánh I-nhã, vị sáng lập Dòng Tên. Xem thêm

    Linh Đạo I-Nhã

    Tìm hiểu về linh đạo của Thánh I-nhã: tìm kiếm và nhận ra ý Chúa trong mọi sự, tất cả cho vinh... Xem thêm

    Linh Thao

    Giới thiệu Linh Thao - con đường cầu nguyện và phân định giúp con người gặp gỡ Thiên Chúa và sắ... Xem thêm

    Phút Hồi Tâm

    Gợi ý xét mình và cầu nguyện ngắn, giúp bạn dừng lại để lắng nghe tiếng Chúa và nhìn lại chính... Xem thêm

  • Dẫn Đường

    đến với Thiên Chúa
    Trung Tâm Linh Đạo Nhà Tĩnh Tâm Thánh Phêrô Favre Linh Hướng Chủng Viện Loan Báo Tin Mừng Tông Đồ Giáo Xứ Mạng Lưới Cầu Nguyện

    Cùng Đi

    với người nghèo và người bị loại trừ
    Tông Đồ Xã Hội Tông Đồ Di Dân Và Sắc Tộc

    Đồng Hành

    với người trẻ
    Tông Đồ Sinh Viên Giới Trẻ Thánh Thể Chăm Sóc Gia Đình Trẻ

    Chăm sóc

    ngôi nhà chung của chúng ta
    Chăm Sóc Ngôi Nhà Chung

    Sứ vụ khác

    Cổ Võ Ơn Gọi Giáo Dục Hành Hương Dòng Tên Văn Phòng Phát Triển Văn Phòng Truyền Thông Văn Phòng - Văn Khố Học Viện Thánh Giuse Dòng Tên
Trang chủ logo
  • Suy Tư
    Kinh Thánh Suy Tư Tin Mừng Suy Niệm Tin Mừng Thần Học Cầu Nguyện Truyền Giáo Ơn Gọi Thánh Hiến Hôn Nhân Gia Đình Triết Học Xã Hội Chuyên Đề
    suy tu dropdown image [Hạnh Các Thánh - PVDT] Ngày 02.08: Học cách phân định trong hành động như Thánh Phêrô Favre suy tu dropdown image Manna: Anh em hãy cho họ ăn (Chúa nhật 18 Thường niên năm A - Mt 14,13-21) suy tu dropdown image "Chính anh em hãy cho họ ăn" | Suy tư Tin Mừng CN XVIII Thường Niên - Năm A suy tu dropdown image [Hạnh Các Thánh] - Ngày 01.08: Học lối ứng xử nhân từ như Thánh Anphong Liguori suy tu dropdown image Thư gửi Thánh I-nhã suy tu dropdown image [Hạnh các Thánh - PVDT]: 31/07 Thánh Inhaxiô Loyola suy tu dropdown image Manna: Đức Giêsu về quê (Thứ Sáu Tuần 17 Thường niên - Mt 13,54-58) suy tu dropdown image [Hạnh Các Thánh] - Ngày 29.07: Học giữ nhịp sống hài hòa như gương hai thánh Matta và Maria
  • Podcast

    Chủ đề nổi bật

    Truyền Thông Dòng Tên
    Truyền Thông Dòng Tên
    Người Tân Tòng Kể Chuyện
    Người Tân Tòng Kể Chuyện
    Hành Trình Phục Hồi
    Hành Trình Phục Hồi
    Vatican News Tiếng Việt
    Vatican News Tiếng Việt
    Manna
    Manna
    Kinh Thánh
    Kinh Thánh
    Ephata
    Ephata
    365 ngày với thánh Inhã
    365 ngày với thánh Inhã
    365 ngày với các giáo phụ
    365 ngày với các giáo phụ
    365 ngày với các gia đình
    365 ngày với các gia đình

    Podcast mới nhất

    play grey
    Truyền Thông Dòng Tên
    Manna: Anh em hãy cho họ ăn (Chúa nhật 18 Thường niên năm A - Mt 14,13-21)
    play grey
    Truyền Thông Dòng Tên
    Ngày 214| 365 NGÀY VỚI CÁC GIA ĐÌNH
    play grey
    Truyền Thông Dòng Tên
    "Chính anh em hãy cho họ ăn" | Suy tư Tin Mừng CN XVIII Thường Niên - Năm A
    play grey
    Truyền Thông Dòng Tên
    Ngày 213| 365 NGÀY VỚI CÁC GIA ĐÌNH
    play grey
    Truyền Thông Dòng Tên
    Manna: Vì đã trót thề (Thứ Bảy Tuần 17 Thường niên - Mt 14,1-12)
    play grey
    Truyền Thông Dòng Tên
    Ngày 212 | 365 NGÀY VỚI CÁC GIA ĐÌNH
  • Tin Tức
    Đức Thánh Cha Giáo Hội Hoàn Vũ Giáo Hội Việt Nam Dòng Tên Khóa Học
    suy tu dropdown image Đức Thánh Cha ban hành hiến pháp mới cho Quốc gia Thành Vatican suy tu dropdown image 14 Tập sinh Dòng Tên Việt Nam tuyên khấn lần đầu trong lễ kính Thánh Inhaxiô Loyola suy tu dropdown image Đức Thánh Cha tham dự buổi gặp gỡ cầu nguyện và huynh đệ “Bài ca Hòa bình” suy tu dropdown image Ban tổ chức Đại hội Giới trẻ Thế giới Seoul 2027 bảo đảm an toàn và chiều sâu thiêng liêng suy tu dropdown image Đức Thánh Cha Lêô (26/7): Xin ơn phân định để biết viên ngọc vô giá suy tu dropdown image Đức Thánh Cha: Trong mùa hè, đừng quên những người đau khổ suy tu dropdown image Đức Thánh Cha mời gọi giới trẻ Bồ Đào Nha giữ vững niềm hy vọng và tìm kiếm ơn gọi suy tu dropdown image Sứ điệp của ĐTC Lêô XIV nhân Ngày Thế giới Ông bà và Người Cao tuổi
Trang chủ/ Suy Tư

Đức Thánh Cha mời gọi giới trẻ Bồ Đào Nha giữ vững niềm hy vọng và tìm kiếm ơn gọi

Đức Thánh Cha mời gọi giới trẻ Bồ Đào Nha giữ vững niềm hy vọng và tìm kiếm ơn gọi
Truyền Thông Dòng Tên

32 người theo dõi

Thứ bảy, 25/07/2026
Đức Thánh Cha mời gọi giới trẻ Bồ Đào Nha giữ vững niềm hy vọng và tìm kiếm ơn gọi

Trong sứ điệp video gửi các bạn trẻ tham dự cuộc gặp gỡ “Rejoice” lần thứ II, Đức Thánh Cha Lêô XIV khuyến khích người trẻ tiếp tục sống niềm vui trong Chúa, duy trì ngọn lửa của Ngày Giới trẻ Thế giới Lisbon 2023 và can đảm tìm kiếm thánh ý Thiên Chúa cho cuộc đời mình. Ngài mời gọi họ trở thành những chứng nhân của Tin Mừng, hòa bình và tình huynh đệ.

“Hãy vui luôn trong Chúa!” (Pl 4,4) là lời mời gọi Đức Thánh Cha Lêô XIV gửi đến các bạn trẻ tham dự cuộc gặp gỡ “Rejoice” lần thứ II – Ngày Giới trẻ Quốc gia Bồ Đào Nha, diễn ra tại Lamego từ ngày 24 đến 26/7/2026. Ngài mời gọi các bạn trẻ vui tươi ở mọi nơi, vui mừng trong Chúa cùng với các Giám mục, các vị phụ trách mục vụ giới trẻ và những người đồng hành giúp họ trong hành trình đức tin để họ mở rộng tâm hồn để đón nhận Đức Kitô, Đấng là “Đường, Sự Thật và Sự Sống”.

Chúa Kitô là lý do của niềm vui và là nền tảng của sự hiệp nhất giữa các tín hữu

Đức Thánh Cha bày tỏ niềm vui khi biết rằng các bạn trẻ Bồ Đào Nha đang cố gắng duy trì ngọn lửa của Ngày Giới trẻ Thế giới Lisbon 2023. Ngài nhắc lại những ngày gặp gỡ tại Lisbon là một kinh nghiệm đặc biệt nhờ sự hòa hợp giữa các dân tộc, ngôn ngữ và nền văn hóa khác nhau, nhưng trên hết là nhờ cuộc gặp gỡ sâu sắc với Chúa Giêsu và những điều kỳ diệu Người thực hiện nơi những người quy tụ nhân danh Người.

Ngài khẳng định: chính Chúa Kitô là lý do của niềm vui và là nền tảng của sự hiệp nhất giữa các tín hữu. Trích dẫn thư thánh Phaolô gửi tín hữu Rôma, Đức Thánh Cha nhắc rằng dù nhiều người, các Kitô hữu vẫn là một thân thể trong Đức Kitô.

Đức tin nhiệt thành của người trẻ luôn là một nguồn khích lệ

Nhắc lại những kinh nghiệm gặp gỡ người trẻ tại Lisbon, trong Năm Thánh và trong chuyến tông du Tây Ban Nha gần đây, Đức Thánh Cha nói rằng đức tin nhiệt thành của người trẻ  là một nguồn khích lệ. Ngài bày tỏ niềm vui khi thấy nhiều bạn trẻ hôm nay không ngại tuyên xưng đức tin, khao khát chân lý, công lý, bác ái và vẻ đẹp đích thực là chính Thiên Chúa.

“Đừng để bất cứ điều gì hay bất cứ ai cướp mất niềm hy vọng”

Đức Thánh Cha mời gọi người trẻ đừng sợ những thao thức trong lòng, nhưng hãy biến chúng thành động lực để đến gần Chúa Kitô hơn và làm chứng cho các giá trị Tin Mừng. Ngài khuyến khích họ gắn bó với Lời Chúa, đọc Tin Mừng mỗi ngày, tiếp tục ước mơ về một thế giới hòa bình và huynh đệ, đồng thời “đừng để bất cứ điều gì hay bất cứ ai cướp mất niềm hy vọng”.

Sống trọn vẹn nhân tính như Chúa Kitô

Đặc biệt, Đức Thánh Cha mời gọi các bạn trẻ dành thời gian cầu nguyện và thinh lặng để đối thoại với Thiên Chúa, đặt câu hỏi: “Lạy Chúa, Chúa muốn con làm gì trong Giáo hội và thế giới? Đâu là ơn gọi của con?”. Ngài nhắc rằng mỗi người đều được Thiên Chúa kêu gọi nên thánh, và các vị thánh luôn là những con người trọn vẹn. Ngài khích lệ: "Vì vậy, các con hãy sống trọn vẹn nhân tính như Chúa Kitô, và chắc chắn các con sẽ thay đổi thế giới này trở nên tốt đẹp hơn".

Kết thúc sứ điệp, Đức Thánh Cha phó dâng các bạn trẻ Bồ Đào Nha cho Đức Mẹ Fatima, Đức Mẹ Chỉ Bảo Đàng Lành. Ngài cũng bày tỏ hy vọng sẽ gặp lại các bạn trẻ tại Đại hội Giới trẻ Thế giới Seoul 2027.

Vatican News

Đức Thánh Cha mời gọi giới trẻ Bồ Đào Nha giữ vững niềm hy vọng và tìm kiếm ơn gọi

Truyền Thông Dòng Tên

32 người theo dõi
Xem thêm bài viết của người đăng bài này

Tags:

Đức Thánh Cha Lêô XIVNgười Trẻ
Chia sẻ:

Bài viết liên quan

Đức Thánh Cha Lêô: Đối thoại về trí tuệ nhân tạo để phục vụ thiện ích chungĐức Thánh Cha
Đức Thánh Cha Lêô: Đối thoại về trí tuệ nhân tạo để phục vụ thiện ích chung

Đức Thánh Cha khẳng định rằng Tòa Thánh hiện diện và sẵn sàng đối thoại về trí tuệ nhân tạo trong bước ngoặt mang tính thời đại này.

3 tuần trước
Đức Thánh Cha mời gọi cầu nguyện cho hòa bình tại UkrainaĐức Thánh Cha
Đức Thánh Cha mời gọi cầu nguyện cho hòa bình tại Ukraina

Đức Thánh Cha nhắc lại cuộc bách hại Giáo hội trong thế kỷ XX và kêu gọi cầu nguyện cho hòa bình

2 tuần trước
Đức Thánh Cha ban hành hiến pháp mới cho Quốc gia Thành VaticanĐức Thánh Cha
Đức Thánh Cha ban hành hiến pháp mới cho Quốc gia Thành Vatican

Luật mới có quy định cho phép người không phải là Hồng y đảm nhiệm chức Chủ tịch Ủy ban Giáo hoàng về Quốc gia Thành Vatican.

15 giờ trước

Các bài viết được quan tâm

interested post image
Đức Thánh Cha
15 giờ trước

Đức Thánh Cha ban hành hiến pháp mới cho Quốc gia Thành Vatican

Luật mới có quy định cho phép người không phải là Hồng y đảm nhiệm chức Chủ tịch Ủy ban Giáo hoàng về Quốc gia Thành Vatican.
interested post image
Đức Thánh Cha
2 ngày trước

Đức Thánh Cha tham dự buổi gặp gỡ cầu nguyện và huynh đệ “Bài ca Hòa bình”

Buổi cầu nguyện diễn ra vào tối ngày 29/7/2026, Đức Thánh Cha Lêô XIV khẳng định vẻ đẹp của âm nhạc có thể dẫn con người đến gặp gỡ Thiên Chúa
interested post image
Đức Thánh Cha
5 ngày trước

Đức Thánh Cha Lêô (26/7): Xin ơn phân định để biết viên ngọc vô giá

Trưa Chúa Nhật ngày 26/7, Đức Thánh Cha đã cùng đọc Kinh Truyền Tin với các tín hữu tại quảng trường Tự Do của Castel Gandolfo
interested post image
Đức Thánh Cha
6 ngày trước

Đức Thánh Cha: Trong mùa hè, đừng quên những người đau khổ

Đức Thánh Cha kêu gọi các Kitô hữu đừng quên những người nghèo, người đau yếu và những người đang chịu đau khổ trong mùa hè
interested post image
Đức Thánh Cha
1 tuần trước

Sứ điệp của ĐTC Lêô XIV nhân Ngày Thế giới Ông bà và Người Cao tuổi

Nhân Ngày Thế giới Ông Bà và Người Cao tuổi lần thứ VI cử hành vào ngày 26/7/2026, ĐTC kêu gọi giới trẻ thăm hỏi những người lớn tuổi
Dòng Tên Logo
FacebookYouTube
Dòng Tên
  • Thánh I-nhã và Lịch sử Dòng Tên
  • Trở thành tu sĩ Dòng Tên
  • Dòng Tên tại Việt Nam
  • Tưởng nhớ
  • Xây dựng Văn hóa An toàn trong Các Sứ vụ (Safeguarding)
  • Liên hệ
  • Dòng Tên
Linh Đạo
  • Thánh I-Nhã
  • Linh Đạo I-Nhã
  • Linh Thao
  • Phút Hồi Tâm
Sứ Vụ
  • Trung Tâm Linh Đạo
  • Nhà Tĩnh Tâm Thánh Phêrô Favre
  • Linh Hướng Chủng Viện
  • Loan Báo Tin Mừng
  • Tông Đồ Giáo Xứ
  • Mạng Lưới Cầu Nguyện
  • Tông Đồ Xã Hội
  • Tông Đồ Di Dân Và Sắc Tộc
  • Tông Đồ Sinh Viên
  • Giới Trẻ Thánh Thể
  • Chăm Sóc Gia Đình Trẻ
  • Chăm Sóc Ngôi Nhà Chung
  • Cổ Võ Ơn Gọi
  • Giáo Dục
  • Hành Hương Dòng Tên
  • Văn Phòng Phát Triển
  • Văn Phòng Truyền Thông
  • Văn Phòng - Văn Khố
  • Học Viện Thánh Giuse Dòng Tên
Suy Tư
  • Kinh Thánh
  • Thần Học
  • Triết Học
  • Truyền Giáo
  • Ơn Gọi Thánh Hiến
  • Hôn Nhân Gia Đình
  • Xã Hội
  • Chuyên Đề
  • Cầu Nguyện
  • Suy Tư Tin Mừng
  • Suy Niệm Tin Mừng
Podcast
  • Truyền Thông Dòng Tên
  • Người Tân Tòng Kể Chuyện
  • Hành Trình Phục Hồi
  • Vatican News Tiếng Việt
  • Manna
  • Kinh Thánh
  • Ephata
  • 365 ngày với thánh Inhã
  • 365 ngày với các giáo phụ
  • 365 ngày với các gia đình
Tin Tức
  • Đức Thánh Cha
  • Giáo Hội Hoàn Vũ
  • Giáo Hội Việt Nam
  • Dòng Tên
  • Khóa Học
Dòng Tên Thế GiớiDòng Tên Vùng Châu Á Thái Bình DươngTrung Tâm Linh ĐạoHọc Viện Dòng Tên Việt NamTrung Tâm Mục Vụ Gia ĐìnhNhà Tĩnh TâmNhà Ứng Sinh
forumDIỄN ĐÀN DÒNG TÊN
Tạo bài đăng
Giáo HộiKinh ThánhTài LiệuNgười TrẻHôn Nhân Gia ĐìnhHỏi Đáp Chung
© Bản quyền thuộc Dòng Tên Việt Nam. xin trích nguồn Dongten.net khi đăng lại bài viết. Liên lạc: [email protected] - 093.778.2056
Designed by JOS Creative